Knowledgebase
ThaiCPD > ThaiCPD Help Desk > Knowledgebase

Search help:


กรณีที่บริษัทมีกรรมการคนเดียวและกรรมการได้ถึงแก่กรรมแล้ว ใครจะเป็นผู้ดำเนินการเรียกประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อพิจารณาแก้ไขเปลี่ยนแปลงกรรมการ?

Solution

เมื่อบริษัทไม่มีกรรมการเหลืออยู่แล้ว ให้ผู้ถือหุ้นซึ่งมีจำนวนหุ้นรวมกันไม่น้อยกว่าหนึ่งในห้าแห่ง จำนวนหุ้นของบริษัทเป็นผู้เรียกประชุมได้เอง เพื่อพิจารณาแก้ไขเปลี่ยนแปลงกรรมการ (เทียบเคียงกับมาตรา 1173 , 1174)

 
Was this article helpful? yes / no
Article details
Article ID: 6
Category: Knowledgebase
Date added: 2014-04-12 21:22:07
Views: 257
Rating (Votes): Article rated 3.5/5.0 (8)

 
« Go back



Please check your E-mail inbox for answer.
(include your Spam box or Junk box.)
Back to ThaiCPD





































 
Powered by Help Desk Software HESK - brought to you by Help Desk Software SysAid